Block Prasan Froum !
ธันวาคม 19, 2014, 04:35:46 AM
2770 กระทู้ ใน 707 หัวข้อ โดย 2613 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: malinee
Block Prasan Froum !  |  เว็บบอร์ดเทคโนโลยีบล็อกประสาน  |  ตลาดบล็อกประสาน  |  ราคา คุณสมบัติ บล็อกประสาน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา คุณสมบัติ บล็อกประสาน  (อ่าน 12391 ครั้ง)
nyoun
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 12:16:01 PM »

จะสร้างบ้านใหม่ ต้องการทราบรายละเอียดคุณสมบัติ ราคา เกี่ยวกับ block prasarn จะนำมาประกอบการตัดสินใจ ใครมีรายละเอียดขอด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ส่งรายละเอียดได้ที่ joon_j14@hotmail.com
wutinai
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:00:21 PM »

สิ่งที่บล็อกประสานแตกต่างจากอิฐทั่วๆไปคือความแข็งแรงและการนำมาใช้งานครับ
อิฐทั่วๆไปตามมาตรฐานความสามารถในการรับกำลังอัดจะไม่สูงมากนัก คือกำหนดไว้ที่ประมาณ 35 ksc(กิโลกรัมต่อ ตารางเซ็นติเมตร) จึงไม่สามารถนำมาใช้งานก่อสร้างเป็นผนังรับน้ำหนักได้ครับ
ส่วนบล็อกประสาน กำหนดมาตรฐานขั้นต่ำไว้ที่ 70 ksc. ซึ่งสูงกว่ามากครับ และสามารถนำมาใช้ในงานก่อสร้างเป็นผนังรับน้ำหนักได้ครับ ตามมาตรฐาน มอก.57-2533(มาตรฐานคอนกรีตบล็อกรับน้ำหนัก)
       การก่อสร้างด้วยบล็อกประสานจะใช้เหล็กเสริมน้อยมาก ปูนก่อฉาบไม่ต้องใช้ ใช้ปูนเกร้าท์หยอดตามรูซึ่งเมื่อเทียบปริมาณแล้วถือว่าน้อยกว่าการก่อฉาบทั่วๆไปมาก ไม้แบบไม่ต้องใช้ ไม่ต้องใช้ช่างฝีมือ รวดเร็วกว่า ระบบฐานรากถ้าออกแบบดี ไม่จำเป็นต้องลงเสาเข็มทำให้ประหยัดกว่า ดังนั้นโดยรวมถ้าเทียบกันหลังต่อหลัง ในรูปแบบที่เหมือนกัน การสร้างบ้านด้วยบล็อกประสานจะประหยัดกว่าบ้านเสาคานก่ออิฐฉาบปูนประมาณ 25 % ถึงแม้ว่าการเทียบกันก้อนต่อก้อนบล็อกประสานจะแพงกว่าครับ
       ในการคิดเปรียบเทียบราคา อย่าคิดแค่ว่าอิฐแบบไหนราคาเท่าไร เพราะการก่อสร้างจริงต้องดูรวมทั้งหลังครับซึ่งตรงนี้บล็อกประสานประหยัดได้มากกว่าครับ

JoRn
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:36:27 PM »

ติดใจประโยคที่คุณวุฒินัยเขียนไว้ว่า
"ระบบฐานรากถ้าออกแบบดี ไม่จำเป็นต้องลงเสาเข็มทำให้ประหยัดกว่า"

ทำได้จริงหรือเปล่าครับ
ผมกำลังจะสร้างบ้านอยู่แถวๆ คลอง 13 รังสิต-นครนายก
ที่เดิมเป็นท้องนา และขุดดินขึ้นมาถมที่ น่าจะประมาณ 2 เมตร
ถมมานาน 4-5 ปีแล้วครับ บ้านที่ปลูกเสร็จไป 2 ปีที่แล้ว
ตอนนี้เห็นคานคอดินลอยจากพื้นดินเกือบ 10 ซม. แล้ว
ควรให้วิศวกรที่คำนวนแบบเข้ามาหาความรู้เรื่องอิฐประสานก่อนดีไหมครับ
เพราะ B.O.Q ที่ส่งมาให้ เกินงบไปเยอะมากเลยครับ
อยากจะหาวิธีประหยัดเพื่อจะได้สร้างบ้านได้เสร็จเป็นเรื่องเป็นราว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จรณ์

wutinai
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:52:03 AM »

ไม่ว่าจะเป็นบ้านที่ก่อสร้างจากวัสดุประเภทไหนก็ตาม ในขั้นตอนการออกแบบต้องให้สถาปนิกและวิศวกรที่มีความรู้ความชำนาญในสาขานั้นๆเป็นผุ้ออกแบบนะครับ เพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดตามมา
  ในกรณีที่คุณจรณ์บอกมาว่าถมดินมา4-5ปี ตอนนี้เห็นคานคอดินลอยมา 10 ซม. ถือว่าเป็นเรื่องปกติของการใช้ดินนามาถมที่ครับ การทรุดตัวของดินนา(จัดว่าเป็นดินเหนียว)การทรุดตัวจะเกิดขึ้นต่อเนื่องเรื่อยๆไม่มีวันหยุดแต่การทรุดตัวในช่วงปีแรกๆจะมีอัตราการทรุดตัวที่เร็วมากดังที่ปรากฏกับบ้านคุณจรณ์ แต่เมื่อระยะเวลาผ่านไปนานๆอัตราการทรุดตัวของดินก็จะเกิดน้อยลงครับ แต่ไม่มีวันหยุด เช่นช่วง4-5ปีที่ผ่านมามีการทรุดตัวมากกว่า 10 ซ.ม. แต่ช่วง4-5 ปี่ต่อไปอัตราการทรุดตัวจะลดลงครับ อาจจะเหลือแค่ ไม่เกิด 5ซ.ม. ซึ่งดินประเภทนี้จะต่างจากดินเม็ดหยาย(เช่น ทราย หินคลุก)ซึ่งพวกนี่จะมีการทรุดตัวครั้งเดียวแบบทีนทีทีนใด(Immediete Settelment)ในการบดอัดครั้งแรกถ้าไม่มีแรกกระทำที่มากกว่าเดิมการทรุดตัวจะไม่มีเพิ่มขึ้นครับ แต่ที่ว่ามาไม่ได้มีผลต่อตัวอาคาร เข้าใจว่าบ้านของคุณจรณ์น่าจะลงเสาเข็มไว้ กรณีนี้ตัวบ้านจะไม่ทรุดตัวแต่ดินรอบๆบ้านจะทรุดตัว จึงเห็นตัวคานคอดินลอยขึ้นมาครับ
  การก่อสร้างถ้าช่างไม่รู้ขั้นตอนการก่อสร้าง และวิธีการออกแบบแล้วไปทำระบบโครงสร้างให้เป็นเสาคานเหมือนการก่อสร้างทั่วๆไป เชื่อได้ว่าราคาต้องแพงขึ้นและน่าจะแพงกว่าการก่อสร้างในระบบเสาคานทั่วๆไปด้วยครับ เนื่องจากว่าน้ำหนักต่อ ตร.ม.ของบล็อกประสานจะสูงกว่าการก่อฉาบทั่วๆไป จึงต้องใช้คาน เสาที่แข็งแรงมากขึ้น แต่ถ้ามีการออกแบบที่ถูกตอ้งตามที่ผมเคยพูดไว้ ผลก็คือ เราไม่ต้องใช้เสา คาน ก่อสร้างเป็นระบบผนังรับน้ำหนัก ซึ่งตรงนี้ประหยัดกว่าการก่อสร้างในระบบเสาคานได้ประมาณ25% ครับ ซึ่งจากการสอบถามทางผู้รับเหมาก่อสร้าง ล่าสุดจริงๆ ประหยัดกว่านี้อีกครับ แต่เนื่องจากเรายังไม่ได้ตัวเลขอย่างเป็นทางการเลยจะยังไม่นำเสนอนะครับ ก็คงกล้าการันตีที่25% ไว้ก่อนครับ  ที่บอกว่าไม่ต้องใช้เสา คาน ไม่ใช่หมายความว่าไม่จำเป็นต้องมีฐานรากนะครับ งานฐานรากไม่ว่าจะเป็นบ้านหรืออาคารแบบใดก็ต้องมีครับ เพียงแต่ว่าจะสร้างในรูปแบบไหนเท่านั้นเอง
  ส่วนที่ถามว่าทำได้จริงหรือเปล่า ถ้าไม่ต้องลงเสาเข็ม จริงๆบ้านชั้นเดียวหลายๆหลังก็ใช้ฐานรากที่ไม่ได้ลงเสาเข็มนะครับ แต่ทางคุณจรณ์อาจจะไม่ทันสังเกตเห็นตั้งแต่ขั้นตอนที่เขาก่อสร้างก็เลยไม่มั่นใจ ฐานรากที่ไม่ต้องลงเสาเข็มมีการใช้งานกันมานานแล้วที่เราเรียกว่าฐานรากตื้นนั่นเอง เช่น บางที่ จะขุดดินหน้าดินออกจนถึงขั้นดินเดิม แล้วก็เทฐานรากอาจจะขนาด 1.5*1.5 เมตร แล้วเทตอม่อขึ้นมาก่อนเทคานคอดิน ดังนั้นถ้าถามว่าทำได้จริงหรือเปล่า ก็ยืนยันอย่างที่บอกไว้ครับ ว่าอยู่ที่การออกแบบของวิศวกรโครงสร้างครับ ว่าต้องการฐานรากแบบใด 
wutinai
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:53:33 AM »

ตัวอย่างการใช้ฐานแบบ wall Footing ที่ไม่ต้องลงเสาเข็มครับ
wutinai
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:54:05 AM »

อาคารที่กำลังก่อสร้าง
wutinai
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:55:42 AM »

บ้านที่สร้างด้วยระบบฐานรากแบบ Wall Footing (ซึ่งก็คือการเทฐานรากไปตลอดแนวผนัง ไม่ว่าจะมีผนังตรงไหนก็เทฐานรากรองรับไว้ซึ่งมีขนาดไม่ใหญ่มาก อาจจะประมาณ 50 ซ.ม. ซึ่งตรงนี้ต้องให้วิศวกรเป็นผู้กำหนดให้ครับ)
wutinai
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:58:00 AM »

อีกตัวอย่างครับ ขออนุญาติเจ้าของบ้านนำรูปมาแสดงนะครับ
wutinai
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:58:32 AM »

เทฐาน
wutinai
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 08:59:26 AM »

ก่อผนังบนฐานราก
wutinai
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:00:34 AM »

ก่อบล็อกจนถึงระดับสูงสุดแล้ววางโครงหลังคา
wutinai
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:01:15 AM »

ได้บ้านบล็อกที่สวยงามครับ ถ้ามีการก่อสร้างที่ถูกวิธี
wutinai
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:03:53 AM »

อีกรูปเพื่อความมั่นใจครับ บ้านหลังนี้โดน Tsunami บ้านหลังที่อยู่ข้างหลังสร้างด้วยบล็อกประสานยังอยู่ในสภาพที่ดีอยู่
wutinai
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:05:02 AM »

ภาพทั้งหมดที่ได้แสดงมาคงพอตอบคำถามทั้งหมดของคุณจรณ์ได้นะครับ ถ้าสงสัยตรงไหน สอบถามเข้ามาได้นะครับ
หน้า: [1]
Block Prasan Froum !  |  เว็บบอร์ดเทคโนโลยีบล็อกประสาน  |  ตลาดบล็อกประสาน  |  ราคา คุณสมบัติ บล็อกประสาน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »